Typesetting math: 100%
PAT 3 มีนาคม 2553
ข้อที่ 2 / 80

กล่องมวล 10 กิโลกรัม ตั้งอยู่นิ่ง ต่อมาถูกแรง 100 นิวตัน มาดึงโดยทำมุม 37 กับแนวราบ ถ้าที่ผิวสัมผัสระหว่างกล่องและพื้นขรุขระ มีสัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิตและจลน์ เท่ากับ μs=0.75,μk=0.5 ตามลำดับ จงหาว่ากล่องจะมีอัตราเร็วเท่าใดเมื่อเวลาผ่านไป 2 วินาที (sin37=0.6,cos53=0.8)

5 เมตรต่อวินาที
10 เมตรต่อวินาที
12 เมตรต่อวินาที
14 เมตรต่อวินาที
0 เมตรต่อวินาที เพราะแรงที่มาดึงไม่มากพอที่จะทำให้กล่องเคลื่อนที่ได้
คอร์สเรียนแนะนำ
หนังสือแนะนำ
BOXSET ถ้าโลกมันแย่ ก็แค่คิดแบบคาปิบาร่า
เซตหนังสือฮีลใจที่บอกเล่าเรื่องราวและแนวคิดที่ครอบครัวแฮปปี้บาร่าใช้ เมื่อเจอสถานการณ์ไม่ได้ดั่งใจต่าง ๆ ที่คนส่วนใหญ่เจอได้ในชีวิตประจำวัน เช่น เรื่องงาน เรื่องความรัก หรือเรื่องของสังคม รวมกว่า 70 สถานการณ์ เพื่อเปลี่ยนมุมมองแนวคิดการรับมือกับปัญหาได้ดียิ่งขึ้น มาพร้อมของแถมสุดน่ารักแบบจัดเต็มทั้งสติกเกอร์ และที่คั่นคาปิบาร่า
-54%
฿580 ฿1280
รายละเอียดการใช้งานคุกกี้

เพื่อประโยชน์และประสบการณ์ที่ดีในการใช้งานเว็บไซต์ของ บริษัท โอเพ่นดูเรียน จํากัด (“โอเพ่นดูเรียน”) โอเพ่นดูเรียนจึงใช้คุกกี้บนเว็บไซต์ของบริษัท ทั้งนี้ คุณสามารถศึกษาเพิ่มเติม เกี่ยวกับนโยบายคุกกี้ของโอเพ่นดูเรียนได้ที่ นโยบายคุกกี้ และคุณสามารถปฏิเสธคุกกี้ได้